‘ಬಸ್ಸಿನ ಹೆಂಗಸು’- ಒಂದು ಗಟ್ಟಿ ಚರ್ಚೆ


ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತು. ‘ಬಸ್ಸಿನ ಹೆಂಗಸು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಬಿಳೀ ಸೀರೆಯ ಹುಡುಗಿಯರು’ ಲೇಖನದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಚರ್ಚೆಯಾಗಿ, ‘ಪೊರಕೆ ಎಲ್ಲಿದೆ?- ಮತ್ತೊಂದು ಚರ್ಚೆ’ ಎಂಬ ಶಿರೋನಾಮೆಯೊಂದಿಗೆ ಮುಂದುವರೆದಿದ್ದು. ಅಲ್ಲಿಂದಲೂ ಮುಂದುವರೆದು ಇದೀಗ ಚರ್ಚೆ ಬಹಳ ಸತ್ವಶಾಲಿಯಾಗಿ, ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿ ಬೆಳೆದುನಿಂತಿದೆ ಸುಪ್ರೀತ್, ಹೇಮ ಶ್ರೀ, ಶ್ರೀಪ್ರಿಯೆ, ಸಂದೀಪ್ ಮತ್ತು ವಿಕೆ ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಗತಿಗಳನ್ನೊಳಗೊಂಡ ಸುದೀರ್ಘ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಬರೆದು ಚರ್ಚೆ ಮುಂದುವರೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವೆಲ್ಲವನ್ನೂ ನಿಮ್ಮ ಅವಗಾಹನೆಗಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಪೋಸ್ಟ್ ಮೂಲಕ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿರುವೆ.

ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ, ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಗೆ ನಾನು ಆಭಾರಿ. ನಿಮ್ಮೊಡನೆ ಈ ಸಂಗತಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ನನಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಾಧಾನ ದೊರಕಿದೆ.

– ಚೇತನಾ ತಿರ್ಥಹಳ್ಳಿ

‘ನೀವು ಸ್ತ್ರೀಪರ ದನಿಯನ್ನು ಅನುಮಾನ ಮತ್ತು ವ್ಯಂಗ್ಯದಿಂದ ನೋಡುತ್ತಿರುವಿರಿ ಎಂದು ನನಗನಿಸುತ್ತಿದೆ’ ಅನ್ನೋ ಆರೋಪ ವಿಕಾಸ್ ಮೇಲೆ ಹಾಕಿದ್ದು ಸರಿ ಅನ್ನಿಸಿಲ್ಲ.
ಒಂದು ಮಾತು ನಾವು ಮನದಟ್ಟು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲೇ ಬೇಕು – ಸ್ತ್ರೀ ಸಂವೇದನೆಗಳು ಯಾವತ್ತಿದ್ರೂನೀವು ಸ್ತ್ರೀಯರಿಗೇ ಅರ್ಥ ಆಗ್ಬೇಕು .ನಾವು ಗಂಡಸರು ಎಷ್ಟು ಜನ್ಮ ಎತ್ತಿದರೂ ನಮಗೆ ಅದು ಅರ್ಥ ಆಗಲ್ಲ.
ಹೆರಿಗೆ ನೋವಿನ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ನೂರು ಪುಟಗಳಷ್ಟು ಪ್ರಭಂದ ಬರೆದರೂ ನಾವು ಪುರುಷರು ಅದನ್ನು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳೋದು ಅಸಾಧ್ಯ ;ಅಷ್ಟೇ ಯಾಕೆ ಹೆರಿಗೆ ನೋವು ಏನೆಂದು ಕಾಲೇಜು ಹುಡುಗಿ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯ ನಾ?
We can only sympathise not empathise!
ಋತುಚಕ್ರ ,ಋತುಭಂದಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಷ್ಟ ಪಟ್ಟು ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಷ್ಟೆ ,ಅನುಭವಿಸೋದು ಸಾಧ್ಯ ಇಲ್ಲ.(ಗಂಡು ಗೈನೊಕಾಲಜಿಸ್ಟ್ ಆಗಿದ್ರೂ!).
ಸ್ತ್ರೀ ಸಂವೇದನೆಗಳು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥ ಆಗುತ್ತೆ ಅಂತ ಯಾರಾದ್ರೂ ಗಂಡಸು ನಿಮ್ಮ ಹತ್ರ ಹೇಳಿದ್ರೆ ಅವರಿಂದ ಹುಷಾರಾಗಿರಿ -ನಿಮ್ಮನ್ನು ಯಾಮಾರಿಸ್ತಿರಬಹುದು ಅವರು!
ಸ್ತ್ರೀ ಸಂವೇದನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದು Phd ಪಡೆದವರು,ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಕಥೆ ,ಕಾದಂಬರಿ ಬರೆದವ್ರಿಗೂ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಂಥ ಕಾಳಜಿ ಇರೋದು ಸಂಶಯ.
ನನ್ನ ಪ್ರಕಾರ ಅನ್ಯಾಯ ಯಾರಿಗೇ ನಡೆದರೂ ಅದು ಅನ್ಯಾಯ -ಅದನ್ನು ’ಸಾಧ್ಯವಾದಲ್ಲಿ’ ಪ್ರತಿಭಟಿಸಲೇ ಬೇಕು.ಇದಕ್ಕೆ ಜಾತಿ,ಮತ,ಲಿಂಗ ಭೇದ ಇರಲೇ ಕೂಡದು.
ನನಗಂತೂ ಸ್ತ್ರೀ ಸಂವೇದನೆಗಳು ಅರ್ಥ ಆಗೋದೇ ಇಲ್ಲ! ನನ್ಗೆ ಅರ್ಥ ಆಗೋದು ಒಂದೇ ಭಾಷೆ ಅದು ಮಾನವೀಯತೆ! ಅದಕ್ಕೆ ಜಾತಿ,ಲಿಂಗಗಳ ಭೇದವಿಲ್ಲ.
ಹೆಂಗಸರಿಗಾಗುವ ಅನ್ಯಾಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ದನಿ ಎತ್ತುವವರನ್ನು ಕಂಡ್ರೆ ನಾನು ಯಾವತ್ತೂ ನಗಲ್ಲ .ಆದ್ರೆ ’ಬರೀ ಹೆಂಗಸ’ರ ಪರವಷ್ಟೇ ಅವನು ದನಿ ಎತ್ತುತ್ತಾ ಇದ್ರೆ ಅನುಮಾನ ಪಡಬೇಕಷ್ಟೆ.
ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಆ ಹೆಣ್ಣಿಗಾದ ಕಿರುಕಳದ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೂ ಕಾಳಜಿ ಇದೆ .ಆದ್ರೆ ದುಡ್ಡು ಮಡಗಿ ಹೋಗ್ಲಾ ಅನ್ನೋದು ಅಸಹಾಯಕತೆ ಖಂಡಿತ ಅಲ್ಲ .ಅದು ನಿಮ್ಮ ’ಮುಗ್ಧತೆ’ ! ಆ ಹೆಂಗಸು ಅಷ್ಟೆಲ್ಲಾ ಕಿರುಕುಳ ಸಹಿಸಿಕೊಂಡು ಇಳಿದು ಹೋಗಿದ್ರೆ ಅದು ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ’ಇನ್ನೊಂದು ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳದ ಸಾಲಿಗೆ ಸೇರಿ ಹೋಗ್ತಾ ಇತ್ತು .ಆದ್ರೆ ಆ ಕುಡುಕ ಏನಾದ್ರೂ ಹಣ ನೀಡಿ ಹೋಗಿದ್ರೆ ಅದರ ಪರಿಣಾಮ ಏನಾಗ್ತಾ ಇತ್ತು??ನಾಳೆ ಇನ್ನೊಂದಿಷ್ಟು ಕುಡುಕರು ಜೋಬಲ್ಲಿ ಪುಡಿ ಕಾಸಿಟ್ಟು ಬರ್ತಾ ಇದ್ರು ಅದೇ ಬಸ್ಸಿಗೆ.
ನೀವು ಸ್ತ್ರೀ ಪರ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಿ .ನನ್ನದೇನೂ ಅಭ್ಯಂತರ ಇಲ್ಲ ಆದ್ರೆ ’ಬರೀ’ ಸ್ತ್ರೀ ಪರ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಡಿ ಪ್ಲೀಸ್

ಸಂದೀಪ್ ಕಾಮತ್

 

ಚೇತನಾ,

ಇಲ್ಲಿ ಚೇತನಾ ಯಾರು, ಏನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ/ಬರೆದಿಲ್ಲ/ಬರೆಯಬಲ್ಲರು ಎಂಬಂಥ ವಿಷಯಗಳು ಯಾಕೆ ಪದೇ ಪದೆ ಬರುತ್ತವೊ ಅರ್ಥವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಯಾವುದೇ ಚರ್ಚೆ ಅದರ ವಿಷಯಕ್ಕೇ ಸೀಮಿತವಾಗದೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ನೆಲೆಯತ್ತ ಹೊರಳಿಬಿಟ್ಟರೆ ಅಲ್ಲಿಗದು ಪಡ್ಚ! ಇರಲಿ.
ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ವಿಷಯ ಚರ್ಚೆಗೆ ಬಂದಾಗ `ಅಂಥದ್ಯಾವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೂ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲವೂ ಕಲ್ಪಿತ’ ಎಂಬ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಹಲವರಿಂದ ಕೇಳಿದ್ದೇನೆ. ನಮ್ಮ ಕಣ್ಣಿಗೆ ಸಮಸ್ಯೆ ಬಿದ್ದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಮ್ಮನುಭವಕ್ಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಅಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಲ್ಲ ಎನ್ನಬಹುದೇ? ನಮ್ಮ ಹಿಂದಿನ ತಲೆಮಾರಿನ ಬಹಳಷ್ಟು ಜನ ವಾರಾನ್ನ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ವ್ಯಾಸಂಗ ಮಾಡಿದ್ದರಂತೆ. ನಾವದನ್ನು ನೋಡಿಲ್ಲ, ನಮಗೀಗ ಆ ಸ್ಥಿತಿ ಇಲ್ಲ/ನಮ್ಮನುಭವಕ್ಕೆ ಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದಾಕ್ಷಣ ಅವರು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟದ್ದು ಸುಳ್ಳಾಗಿ ಹೋಯಿತೆ? ಒಂದೊಮ್ಮೆ ಅವು ನಮ್ಮ ಅನುಭವದ ಪರಿಧಿಯನ್ನು ಮೀರಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಾಗಿದ್ದರೆ, ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕೊಂಚ ತೆರೆದ ಮನಸ್ಸು ಹೊಂದಲು ಏನು ಅಡ್ಡಿ?
ಮಹಿಳಾಪರ ಸಂವೇದನೆಗಳಿಗೆ ಯಾವೆಲ್ಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಬರುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಚೇತನಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಇಂಥ ಕುಹಕಗಳನ್ನು ನಾನೂ ಸಾಕಷ್ಟು ಬಾರಿ ಕೇಳಿದ್ದೇನೆ. ಇಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಮಹಿಳೆಯರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ನಮಗೆ ಅರ್ಥವಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂಬ ನಿರ್ಲಿಪ್ತತೆ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಬೇಸರವಾಗುತ್ತದೆ. ತೀರಾ ಖಾಸಗಿಯಾದ ನೋವು-ನಲಿವುಗಳು ಅರ್ಥವಾಗದಿದ್ದರೆ ಬೇಡ, ಆದರೆ ನಮ್ಮದೇ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿನ ಸಹಜೀವಿಗಳ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಷ್ಟ-ಸುಖಗಳೂ ಗ್ರಹಿಕೆಗೆ ಬರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದರೆ ಹೇಗೆ? `ಸ್ತ್ರೀವಾದ’ ಎಂದರೆ ಕೆಲವರಿಗಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತವಾದ, ಹೆಚ್ಚಿನವರಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗದ, ಉಳಿದವರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಪಡದ ವಿಷಯವಲ್ಲ. ನಮ್ಮೊಡನೆ ಬದುಕುವವರ ಬಗ್ಗೆ ಗೌರವ, ತಾಳ್ಮೆ, ಕಾಳಜಿ ಹೊಂದುವ ವಿಷಯವಷ್ಟೆ.
-ಶ್ರೀಪ್ರಿಯೆ

ಪ್ರಿಯೆ,
ನಿಮ್ಮ ಮಾತೇ ನನ್ನದೂ ಆಗಿದೆ. ಯಾವಯಾವ ಸಂದರ್ಬದಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯಲಾಗುವುದೋ ಆಗೆಲ್ಲ ಇಂಥ ‘ಹೊರಳುವಿಕೆ’ಗಳು, ವೈಯಕ್ತಿಕ ‘ತಾಗುವಿಕೆ’ಗಳು ನಡೆದಿವೆ. ಅದೇ ನನಗೆ ಬೇಸರ. ಹೀಗಾದಾಗಲೆಲ್ಲ ಅಸಲು ವಿಷಯ ಕಳೆದುಹೋಗಿಬಿಡುತ್ತದೆ.

ಸಂದೀಪ್,
ನಿಮಗೆ ಬೇಸರವಾಗಿಲ್ಲವೆಂದುಕೊಳ್ಳುವೆ. ನಾನು ‘ಬರೀ ಹೆಂಗಸರ ಕಾರ್ಪಣ್ಯವನ್ನೇ’ ಬರೆಯುವೆನೆಂಬ ನಿಮ್ಮ ಅಪಾದನೆಗೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ನನ್ನ ಇತರ ಬರಹಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡೆನಷ್ಟೆ. ಇನ್ನು ನಾನು ಈ ಸಂಗತಿಯನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. – ಚೇತನಾ

ಶ್ರೀಪ್ರಿಯೆ,
ನಾನು ಯಾರದೇ ವೈಯುಕ್ತಿಕ ಬದುಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತಾಡಿಲ್ಲ.ನನಗೇ ಅರಿವಿಲ್ಲದೆ ಆ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾದರೂ ಪ್ರಸ್ತಾವವಾಗಿದ್ದಲ್ಲಿ ದಯವಿಟ್ಟು ಕ್ಷಮಿಸಿ.
ನನ್ನ ಉದ್ದೇಶ ಒಂದೇ ,ಅದೇನಂದರೆ ಸಂವೇದನೆಗಳು ಇರಬೇಕು .ಅದು ಮಹಿಳಾಪರ, ಮಕ್ಕಳ ಪರ ,ವಿಕಲ ಚೇತನರ ಪರ ಹುಡುಗಿಯರ ಪರ ,ಅಂತ ವಿಂಗಡಿಸೋದು ಬೇಡ . ಅನ್ಯಾಯ ಯಾರಿಗೇ ಆದರೂ ಅದು ಅನ್ಯಾಯ .
ನಾನು ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದದ್ದು ಮಂಗಳೂರು(ನಿಮ್ಮ ಪಡ್ಚ ಶಬ್ದ ಕೇಳಿ ನೀವೂ ಅಲ್ಲಿಯವರೇ ಅನ್ನೋ ಅನುಮಾನ ನಂಗೆ) ,ಅಲ್ಲಿ ನನಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಸ್ತ್ರೀ ಪರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಯಾವತ್ತೂ ಕಂಡು ಬಂದಿಲ್ಲ. ಮಂಗಳೂರಿನಲ್ಲೇನಾದ್ರೂ ಆ ರೀತಿ ಕುಡುಕ ಮೈ ಕೈ ಮುಟ್ಟಿ ಮಾತಾಡಿದ್ರೆ ಅವನ ಗ್ರಹಚಾರ ಬಿಡಿಸ್ತಿದ್ರು ಜನ.ನಾನು ಹುಟ್ಟಿ ಬೆಳೆದ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಅನ್ಯಾಯ ಆಗ್ತಾ ಇತ್ತು ಆದ್ರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಲಿಂಗ ಭೇದ ಇರಲಿಲ್ಲ .ಹಾಗಾಗಿ ನನಗೆ ಸ್ತ್ರೀ ಪರ – ಪುರುಷ ಪರ ಸಂವೇದನೆಗಳು ಅಂತ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯ ಅಗತ್ಯ ಕಂಡು ಬರಲಿಲ್ಲ.ಮಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಸ್ತ್ರೀಯರಿಗಿದ್ದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಬಿಹಾರದ ಸ್ತ್ರೀಯರಿಗೂ ದೊರೆತಿದೆಯೋ ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ.ಹಾಗಗಿ ಸ್ತ್ರೀ ಪರ ಕಾಳಜಿ ನನ್ನಂಥವರಿಗೆ ಅರ್ಥವಾಗಿರದೇ ಇರಬಹುದು.
ಹಾಗಾಗಿ ನಮ್ಮಂತವರನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸದೇ ,ಸ್ತ್ರೀಯರ ಪರ ದನಿ ಎತ್ತುವವರೊಡನೆ ನಿಮ್ಮ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲಿ ಅನ್ನೋದೆ ನನ್ನ ಆಶಯ.
ನಾನು ಬರೆದಿರೋದು Responsible comment ಹೌದೋ ಅಲ್ವೋ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ ನಂಗೆ.
ಇದೇ ರೀತಿಯ ಕಮೆಂಟುಗಳಿಂದ ಬೇಸರಗೊಂಡು ನರೇಂದ್ರ ಪೈ ತಮ್ಮ ಬ್ಲಾಗನ್ನೇ ಮುಚ್ಚಿ ಬಿಟ್ರು ಅಂತ ಗೊತ್ತಾಯ್ತು.
ಹಾಗಾಗ್ಬಾರ್ದು ಅನ್ನೋದೆ ನನ್ನ ಉದ್ದೇಶ.
ಕೇವಲ ಚರ್ಚೆಗೋಸ್ಕರ ಚರ್ಚೆ ಅಂತ ಆಗ್ಬಾರ್ದು.ನಾವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಳಕಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಪುಟ ಗಟ್ಟಲೆ ಬರೆದು ಚರ್ಚೆ ಮಾಡಿದ್ರೆ ಏನೂ ಉಪಯೋಗವಿಲ್ಲ.ಅದರ ಬದಲು ನಮ್ಮ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಕಾರ್ಯರೂಪದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿದ್ರೆ ಅದರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಜನರಿಗೆ ಉಪಯೊಗವಾಗುತ್ತೆ.ಆದ್ರೆ ಕಾರ್ಯರೂಪದಲ್ಲಿ ತೋರಿಸೋ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಸಧ್ಯಕ್ಕೆ ನಾನಿಲ್ಲ.ನನ್ನ ಬ್ಲಾಗನ್ನು ಮೆಚ್ಚಿ ವೀಣಾ ಅನ್ನೋರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ರು .ನಾನು ಅವರ ಬ್ಲಾಗ್ ನೋಡಿದೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಬರೀ ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ತಂದಿರೋ ಕೆಲಸಗಳೇ ಇವೆ(http://jointhehands.blogspot.com/) .ನನ್ನ ಹಾಗೆ ಅವರು ಬರೀ ಬೊಗಳೆ ಬರೆಯೋದರಲ್ಲೆ ಸಮಯ ಕಳೆದಿಲ್ಲ.
once again ಇಂಥ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ನೀವೂ ಮಾಡಿರಬಹುದು ಚೇತನಾ ,ನಿಮ್ಮ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಏನೂ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯಲಾರೆ. ಪೊರಕೆ ನಮ್ಮಲ್ಲೇ ಇದೆ – ಕಸ ಗುಡಿಸುವವರು ಬೇಕಷ್ಟೆ.                     – ಸಂದೀಪ್ ಕಾಮತ್

Sandeep avare,

Thanks for writing good lines about Jointhehands team, its not just the individual but a group
of people contributing our bit to the society. I am one of the contributors of the blog too.

Well, about the ’stree para vaada’ which Chetana and other ladies are talking, it may be true in
lot many places and she was infact trying to emphathise the case instead of sympathising is what I presume and as she herself mentioned somewhere she writes about females and their issues in Bhaamini shatpadhi on avadhi blog too.

ondu heNNaagi avaru bahushaha haNNina samvedhaneyannu chennagi grahisaballaru
annabahudu. avaru express maaduva reethi(pada punja) adakke emotional touch koduttade which adds to the depth.

And Radhika heLida haage, bari paper tigers aadare enu upayogavilla, enaadru maadbeku annodu.
I am not sure if people know about blacknoise project(http://blog.blanknoise.org/) which is against eye teasing and I really
appreciate the grit in the team abolishing this one.

ondantu sathya, hennige tanna astitvada bagge hemme irabeku adanna tanna strength aagiTTu koLLuva taaLme irabeku. adannu bittu gaNdasina bagge sampoorna dwesha beLasikoLLuvudaadare namma saamajika abivruddige kundallave?

nanna eraDu paise.  –Veena

ಸ್ತ್ರೀಯರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಅನ್ವಯವಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳೆಂದು ಪರಿಗಣಿತವಾಗುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಿಡುಗುಗಳಲ್ಲಿ ಇದೂ ಒಂದು. ಇದನ್ನು ’eve-teasing’ ಎಂದು ಕರೆಯುವುದು ತಪ್ಪು ಎಂದು ನನ್ನ ಭಾವನೆ, ಇದನ್ನು ’sexual assault’ ಎಂದು ಕರೆಯಬೇಕು. ಇದು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾದ ಅಪರಾಧ.

ಇಂಥ ಪಿಡುಗುಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಸುಲಭವಾದ ಮಾರ್ಗವಿಲ್ಲ. ಆ ದಿನ ನೀವು ನಿಮ್ಮ ದನಿಯೆತ್ತಿದ್ದರೂ ಆ ಗಂಡಸು ಮುಂದೆ ಇದೇ ಅಪರಾಧವನ್ನು ಮತ್ತೆ ಮಾಡದೇ ಇರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಹಾಗೇ, ಆ ಹೆಣ್ಣುಮಗಳು ದುಡ್ಡು ಕೇಳುವ ಮೂಲಕ ತನಗಾದ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ವಿರುದ್ಧ ತನ್ನದೇ ಆದ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದನಿಯೆತ್ತಿದಳು. ಇದೂ ಕೂಡ ಕೇವಲ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ reaction, ಇಂಥ ಅಪರಾಧದ ನಿರ್ಮೂಲನೆಗೆ ಸಹಾಯಕವಾಗುವ ಪರಿಹಾರ ಅಲ್ಲ.

ಹಾಗಾದರೆ ಪರಿಹಾರ ಹೇಗೆ??? ಪರಿಹಾರ ಅನೇಕ ಸ್ತರಗಳಲ್ಲಿ ಆಗಬೇಕಾಗಿದೆ.
ಒಂದು, ಇದನ್ನು ಗಂಭೀರವಾದ ಅಪರಾಧ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಕಾನೂನು ರೀತ್ಯಾ ಅಪರಾಧಿಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳದಲ್ಲೇ ಅರೆಸ್ಟ್ ಮಾಡಬೇಕು, ಅದೇ ದಿನ ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಬೇಕು. ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗೆಂದೇ ಪೋಲೀಸರ ಒಂದು squad ಮಾಡಬೇಕು. ಬಸ್ಸುಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಇಬ್ಬರು ಪೋಲೀಸು ಸಿಬ್ಬಂದಿ (ಇವರೊಲ್ಲಬ್ಬರು ಮಹಿಳೆ) ಇರಬೇಕು. ಪೋಲೀಸು ಇಲ್ಲದಿರುವ ಬಸ್ಸುಗಳಲ್ಲಿ video camera ಇರಬೇಕು, cameraದಲ್ಲಿ recordಆದ ವಿವರಗಳನ್ನು ಆಗಾಗ ನೋಡುವುದಕ್ಕೆ (ಪ್ರತಿ ಗಂಟೆಗೂ) ಸೌಲಭ್ಯ ಕಲ್ಪಿಸಬೇಕು. ಇದರಿಂದ ಅಪರಾಧಿಗಳ ಚಿತ್ರಗಳು ಲಭ್ಯವಾಗುವುದರಿಂದ ಅವರು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಕಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಹಾಗೇ, plainclothesನಲ್ಲಿರುವ ಮಹಿಳಾ ಪೋಲೀಸರು ಆಗಾಗ ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣ ಮಾಡಬೇಕು, ಅವರ ಮೇಲೆ ಕೈ ಮಾಡುವ ಗಂಡಸರನ್ನು ತಕ್ಷಣ ಸೆರೆಹಿಡಿಯಬೇಕು.

ಎರಡು, ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಓಡಾಡುವ/ಓಡಾಡದಿರುವ ಗಂಡಸರು ಮತ್ತು ಹೆಂಗಸರಿಗೆ ಈ ಪಿಡುಗಿನ ಬಗ್ಗೆ, ಇದರ ವಿರುದ್ಧ ಇರುವ ಕಾನೂನಿನ ಬಗ್ಗೆ ಸತತವಾಗಿ ಮಾಹಿತಿ ಕೊಡುತ್ತಿರಬೇಕು – ಟಿವಿ, ನ್ಯೂಸ್ ಪೇಪರ್, ಶಾಲಾಕಾಲೇಜುಗಳಲ್ಲಿ ವಿಡಿಯೋ ಹಾಗೂ lectureಗಳ ಮೂಲಕ.

ಮೂರು, ರಾಧಿಕಅವರು ಮಾಡುವಂತೆ ಚಿಕ್ಕ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ, ಗಂಡು ಹಾಗು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಿಬ್ಬರಿಗೂ, ಬೇರೆಯವರು ತಮ್ಮನ್ನು ಮುಟ್ಟುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಹಾಗು ಅವರು ಬೇರೆಯವರನ್ನು ಮುಟ್ಟುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ಹೇಳಿಕೊಡಬೇಕು. ಇದನ್ನು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ತಂದೆ-ತಾಯಂದಿರು, ಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಟೀಚರ್ ಗಳೂ, ಕಾಲೇಜಿನಲ್ಲಿ ಕೂಡ ಮತ್ತೆ ಮತ್ತೆ, ಅಂದರೆ, ಎಲ್ಲಾ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಹೇಳಿಕೊಡಬೇಕು. ಬಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ಬಂದಾಗ, ಇದು ತಮಗೇ ಆಗಲಿ, ಬೇರೆಯವರಿಗೇ ಆಗಲಿ, ಇದರ ವಿರುದ್ಢ ತಕ್ಷಣ ದನಿಯೆತ್ತುವುದು ಹೇಗೆ, ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಏನೆಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿಕೊಡಬೇಕು.

ನಾಲ್ಕು, ಸಿನಿಮಾ, ಟಿವಿ, ಕಥೆ, ಕಾದಂಬರಿಗಳಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ಅಪರಾಧಿಗಳ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿ, ಅವರು ಮಾಡುವ ಕೃತ್ಯಗಳು ಎಷ್ಟು ಹೇಯಕರ ಎಂದು ತೋರಿಸಬೇಕು. ಹಾಗೇ ಇದರ ವಿರುದ್ಧ ದನಿಯೆತ್ತುವ ಪಾತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸದಭಿಪ್ರಾಯ ಬರುವಂತೆ ಚಿತ್ರಿಸಬೇಕು. ಈ ಪಿಡುಗಿನ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆಯುವ, ಹೋರಾಡುವ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಳು, documentaries ಹೊರಬರಬೇಕು.

ಐದು, ಈ ಅಪರಾಧಗಳನ್ನು ಮಾಡುವ ಗಂಡಸರ ಸಾಮಾಜಿಕ, ಆರ್ಥಿಕ, ಮಾನಸಿಕ ಹಿನ್ನೆಲೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಬೇಕು. ಈ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಂದ ಅವರು ಈ ರೀತಿ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿ, ಆ ಕಾರಣಗಳಿಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಬೇಕು.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಿಡುಗುಗಳ ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ಕಾನೂನು ಹಾಗು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ co-operation ಬೇಕು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಗಂಡಸರೂ ಹೆಂಗಸರೂ ಹಾಗೂ ಗಂಡು ಮತ್ತು ಹೆಣ್ಣು ಪ್ರಜೆಗಳೂ ಶ್ರಮಿಸಬೇಕು.

ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಪೋಲೀಸರನ್ನು ಸಬಲಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಸಂಘಟಿತ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಬೇಕು. ಸಾರ್ವಜನಿಕರಲ್ಲಿ awareness ಮೂಡಿಸಲು ಸಮೂಹ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು, ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರೂ ಪ್ರಯತ್ನಮಾಡಬೇಕು.

ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಎಲ್ಲ ಸ್ತರಗಳಲ್ಲೂ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಬರಹಗಾರ್ತಿಯಾದ ನೀವು ಈ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಬರೆದಿದ್ದೀರ. ತಾಯಿಯಾಗಿ ರಾಧಿಕ ತಮ್ಮ ಮಗಳಿಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕಾನೂನಿನಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿ ಇರುವವರು ಈ ಪಿಡುಗಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಇರುವ, ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬೇಕಾದ ಕಾನೂನುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಬೇಕು. ಪೋಲೀಸು ತರಬೇತಿ ಇರುವವರು ಅಪರಾಧಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು, ಬಂಧಿಸಲು ಬೇಕಾಗುವ ತರಬೇತಿ, ಸಿಬ್ಬಂದಿ, ಸಮಯ, ಇಂಥ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಲು ಮುಂದೆ ಬರಬೇಕು. ಓದು ಬರದವರಿಗೆ, ಶಾಲೆಗೇ ಹೋಗದವರಿಗೆ ತಿಳುವಳಿಕೆ ನೀಡಲು ಸಂತೆ, ಜಾತ್ರೆಗಳಂಥ ಜನ ಸೇರುವಂಥ ಜಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಬೀದಿ ನಾಟಕ/ಭಾಷಣ/ಹಾಸ್ಯದ ಮೂಲಕ ಜನರನ್ನು ತಟ್ಟಬೇಕು, ಇದಕ್ಕೆ ಕಲಾವಿದರ ಸಹಕಾರ ಬೇಕು.

ನಾನು list ಮಾಡಿರುವ ಪರಿಹಾರ ಮಾರ್ಗಗಳು ಹೊಸವೇನಲ್ಲ, ಬೇರೆ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಇಂಥ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಆಗಾಗ ನಡೆಯುತ್ತಿರುತ್ತವೆ.

’ಬರಹಗಳಿಂದ ಚರ್ಚೆಗಳಿಂದ ಯಾವ ಉಪಯೋಗವೂ ಇಲ್ಲ’ ಎಂಬ ವಾದವನ್ನು ನಾನು ಒಪ್ಪುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ರೀತಿಯ ಬರಹಗಳಿಂದ ಚರ್ಚೆಗಳಿಂದ ಸರ್ಕಾರದ, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಘಟನೆಗಳ ಗಮನ ಸೆಳೆದು, ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ.

ಹಾಗೇ ’ಹೆಣ್ಣಿಗೆ ತನ್ನ ಅಸ್ತಿತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಇರುವ ಹೆಮ್ಮೆ’ ಮಾತ್ರದಿಂದ ಇಂಥ ಪಿಡುಗುಗಳು ನಾಶವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಗಂಡಸರ ಬಗ್ಗೆ ’ಸಂಪೂರ್ಣ ದ್ವೇಷ’ ಇರುವವರು ಯಾರೋ, ಅವರೊಂದಿಗೆ ಆ ಚರ್ಚೆ ನಡೆಸಿ, ಇಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಅಸಂಬದ್ಧ comment. ಈ ಪಿಡುಗಿನ perpetrator ಗಂಡಸಾಗಿರುವ ಕಾರಣ, ಇದು ಕೇವಲ ಸ್ತ್ರೀಯರ ಸಮಸ್ಯೆಯಲ್ಲ.

ಋತುಚಕ್ರ/ಹೆರಿಗೆ ನೋವುಗಳು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪಿಡುಗುಗಳಲ್ಲ! ಇತರರಿಗೆ ಆಗುವ ದೈಹಿಕ ನೋವುಗಳಿಗೆ ’ಪುರುಷ’ ಯಾ ’ಸ್ತ್ರೀ’ ಸಂವೇದನೆಗಳ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇಲ್ಲ.

ಸ್ತ್ರೀಯರ ಮೇಲೆ ಗಂಡಸರು ಮಾಡುವ ದೌರ್ಜನ್ಯವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾ ಅದಕ್ಕೆ ಪರಿಹಾರದ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುವ ಬದಲು ’ಅದು ನನಗೆ ಅರ್ಥವಾಗುವ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಲ್ಲ’ ಎಂಬ ನೆಪವೊಡ್ಡುವ, ’ಬರೀ ಹೆಂಗಸರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಯಾಕೆ ದನಿಯೆತ್ತುತ್ತೀರಿ’ ಎಂಬ ವಿತಂಡವಾದ ಎತ್ತುವ ’ಸುಶಿಕ್ಷಿತ’ ಗಂಡಸರ, ಹೆಂಗಸರ ಬಗ್ಗೆ ನನಗೆ ಬಹಳ ಖೇದವಿದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ, ಹೆಂಗಸರನ್ನು ಕಾಡುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಬರೀ ಹೆಂಗಸರದಲ್ಲ.  -ವಿಕೆ (ಕನ್ನಡ ಬ್ಲಾಗ್)

ಚೇತನಾ ಅವ್ರೇ ,
ವಿಷಯದ ಚರ್ಚೆ ಎಲ್ಲೆಲ್ಲೋ ಹೋಗಿ ಮತ್ತೆ ನಾವು, ಸ್ತ್ರೀವಾದ-ಪುರುಷ ದ್ವೇಷಿ ಎನ್ನೋ ವಾದಗಳೊಳಗೇ ಗಿರಕಿಯಾಡುತ್ತಾ ಇದ್ದೇವೆ. ಅಲ್ವಾ!

ಸಂದೀಪ್ ಹೇಳಿದ ಹಾಗೆ, ಮಂಗಳೂರಲ್ಲಿ ಏನಾದ್ರೂ ಈ ಥರಾ ಆಗಿದ್ರೆ … ಅಂತ. ಕ್ಷಮಿಸಿ,ಸಂದೀಪ್ ಅವರೆ, ನಾನು ಕೂಡ ಮಂಗಳೂರಿನವಳೇ. ಆದ್ರೆ, ಅಲ್ಲಿಯ ಜನ ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಏನೂ ಬೇರೆ ಅಲ್ಲ. ನಾನು college ಒದುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಸ್ತ್ರೀವಾದಿ ಹೋರಾಟ,ಚಿಂತನೆ,ವಿಮರ್ಶೆ ಅಂತ ಸಾಕಷ್ಟು ಮಾಡಿದ್ದೆ. ಆಮೇಲೆ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಅರಿವಾಯ್ತು. ಯಾವುದೇ ideology,ಇಸಂಗಳು ಇರಬಹುದು,ಅದು ವೈಯಕ್ತಿಕ – ಅಥವಾ practical ಆಗದೆ ಹೋದಾಗ, there is no value to it at all.
this is my personal opinion. i do appreciate and consider people who do all pro-women, pro-children related works. but, ಸಮಾಜವನ್ನು ಯಾರೇ ಒಬ್ಬರು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವೇ ಇಲ್ಲ. ನಾನು ಅರಿತ ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ನನ್ನ ಬದುಕಿನಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ನಾನು ಅರಿತ ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ಬೆಲೆ. otherwise it is good for nothing.

ಚೇತನಾ ಬರೆಯುವುದು,its a part of the evolution (revolution). ಅವರಂತೆ ಹಲವರು ಬರೆಯುತ್ತಾರೆ, ಕೆಲವರು ಹೋರಾಟ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಇನ್ನೂ ಕೆಲವರು ತಮ್ಮ ತಮ್ಮ ಮಿತಿಯೊಳಗೇ human oriented ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ನಾನು, ನೀವು , ಇಲ್ಲಿ ಬರೆಯುವ ಎಲ್ಲರೂ ಚರ್ಚೆ ಮಾಡುವುದೂ ಸಹ ಬದಲಾವಣೆಯ ಒಂದು ಭಾಗ ಅಲ್ವೇ.

ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಸಂವೇದನೆ ಇರಲೇಬೇಕು.
ಆದ್ರೆ, ಮಹಿಳಾ ಪರ, ಮಕ್ಕಳ ಪರ ಅಂತ ವಿಭಾಗಿಸಬೇಡಿ ಅನ್ನೋದು ಅಷ್ಟು ಸಮಂಜಸ ಅನ್ಸೋದಿಲ್ಲ. ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ರಿಯೆ – ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೂ ಒಂದು ಹಿನ್ನೆಲೆ, background , ಅನುಭವ ಇದ್ದೇ ಇರುತ್ತದೆ. ವೈಯಕ್ತಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿಯೂ ಸಹ. ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಒಂದೇ ತಕ್ಕಡಿಯಲ್ಲಿ ತೂಗುವುದು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ? we play with different psyches . isn’t it ?

ಅನ್ಯಾಯದ ವಿರುಧ್ಧ ಹೋರಾಟ ಅಗತ್ಯ. ಹಾಗಂತ,ಹೆಂಗಸರು ತೋರಿಸುವ ಸ್ತ್ರೀಪರ ಕಾಳಜಿ ಸರಿಯಾದದ್ದು , ಗಂಡಸರು ತೋರಿಸುವ sympathy ತೋರಿಕೆಗೆ ಅಂತ ಭಾವಿಸುವುದು ಯಾಕೆ.
ಎಷ್ಟೋ ಗಂಡಸರು, ನಾನು ತಿಳಿದ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ಈ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಸಿಲುಕಿದ್ದಾರೆ.ಅಥವಾ ನಾವೂ ಹೆಂಗಸರೂ ಸಹ, ನಮ್ಮಲ್ಲೆ ದ್ವಂದ್ವ ಇನ್ನೂ ಇದೆಯಾ? ಹಲವು ಮಹಿಳೆಯರೂ ತೋರಿಕೆಯ ಸ್ತ್ರೀವಾದಿಗಳಾಗಿರುವುದೂ ನಾವು ನೋಡುತ್ತೇವಲ್ಲಾ.
ಎಷ್ಟೇ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯಕ್ತಿ ಯಾಗಿರಲಿ, ಆತ ತನ್ನ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣಿನ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಗೆ ನಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಾನೆ ಎನ್ನುವ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಆತ ಸ್ತ್ರೀಪರ ಕಾಳಜಿಯುಳ್ಳವನೇ ಅಂತ ಗೊತ್ತಾಗೋದು. ಹಾಗೆಯೇ, ಎಲ್ಲಾ ಗಂಡಸರು ಹೀಗೇ ಅನ್ನೋ prejudice ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳೋದು ತಪ್ಪಲ್ವಾ.

ನನಗಿಂತ ನನ್ನ partner ಹೆಚ್ಚು ಸ್ತ್ರೀಪರ,ಮಾನವ ಪರ ಕಾಳಜಿಯುಳ್ಳ ವ್ಯಕ್ತಿ. ಹಾಗಂತ ಅವ್ನಿಗೇನಾದ್ರೂ ಹೇಳಿದ್ರೆ ವಾದ ವಿವಾದ ಆಗುತ್ತೆ. he says,why do u tag me. i am just being a sensitive human being.
ಅವನು feminist ಅನ್ನೋದ್ರಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಗೆಲುವು ಅಹಂಕಾರ ಅಡಗಿದೆ ಅನ್ಸುತ್ತೆ ಅಲ್ವಾ. ಆದ್ರೆ ಅವ್ನೂ ಸಹ ಸೋಲು ಬಯಸೋದಿಲ್ಲ. ಇಬ್ಬರಿಗೂ ಇರುವ ಮಾನವ ಸಹಜ IGO.
ಗಂಡ-ಹೆಂಡತಿ, ಗಂಡು-ಹೆಣ್ಣು ಅನ್ನೋ stereotype roleplay ಗಳನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಮನುಷ್ಯ ಸಹಜವಾಗಿ ನಾವು ಬದುಕಬೇಕಲ್ಲ. ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ IGO ಗಳ ಜತೆ.
ಜತೆಗೇ ಸಾಮಾಜಿಕ ವಸ್ತುಸ್ಥಿತಿಯ ಅರಿವು ಬೇಕಲ್ಲ. ರಾಧಿಕಾ ಈ ಹಿಂದೆ ಬರೆದ ಹಾಗೆ, ನಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ನಾವು ಇದರ ತಿಳುವಳಿಕೆ ನೀಡಲೇಬೇಕು.
ನನ್ನ friend ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆದ ಘಟನೆ ಇಲ್ಲಿ ಹೇಳ್ತೇನೆ. ಆತನ ಪುಟ್ಟ ಎರಡು ವರ್ಷದ ಮಗನ birthday ಗೆಂದು ನಾವು ಒಂದು DOLLS SET gift ಕೊಟ್ಟೆವು. ಅದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗಂಡು ಒಂದು ಹೆಣ್ಣು – ಹೀಗೆ ಹಲವು pair-couples ಗಳಿವೆ. ಒಂದು ಮನೆಯ ವಿನ್ಯಾಸ. ಮನೆಯ ಅಡಿಗೆ ಕೋಣೆಯಲ್ಲಿ ಒಂದು couple,ಜತೆಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.ಇನ್ನೊಂದು couple,ಗಂಡು, studyರೂಮ್ ನಲ್ಲಿ laptop ಹಿಡಿದು ಕೂತಿದ್ದಾನೆ. ಹೆಣ್ಣು, computer table ಹತ್ತಿರ ಕೂತು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಮತ್ತೊಂದು couple, livingರೂಮ್ ನಲ್ಲಿ ಹೆಣ್ಣು TV ನೋಡುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಗಂಡು ಕಿವಿಗೆ walkman ಹಾಕಿಕೊಂಡು ಏನೋ ಬರೆಯುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. ಇನ್ನೊಂದು couple, balconyಯಲ್ಲಿ ಜತೆಯಾಗಿ coffee ಕುಡಿತಾ ಇದ್ದಾರೆ. bedroomನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಂದು couple ನಿದ್ದೆ ಮಾಡ್ತಾ ಇದೆ.
ನನಗಂತೂ ಈ DOLL SET ನೋಡಿ ಅದ್ಭುತ ಅನ್ನಿಸ್ತು. but , surprisingly my friend got offended.
because. firstly, it was a dolls set.(dolls belong to the girls.!!!)secondly, the concept on which the DOLL SET was done.
I was shocked to see their response. he said, how can i explain this to my son.
come on, now, i was offended. because,i thought he was a progressive person.
ಎರಡು ವರ್ಷದ ಮಗುವಿಗೆ ಈ concept ಈಗಲೇ ಅರ್ಥ ಆಗದೆ ಇರಬಹುದು. ಆದ್ರೆ, ನಮ್ಮ responsibility ???
we have to be gender sensitive and along with that we need to be gender conscious also. ಆಗ ಮಾತ್ರ ಪರಸ್ಪರ ಗೌರವ,ಸಹನೆ,ಪ್ರೀತಿ,ಸಹಕಾರ ಬೆಳೆಯೋದಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯ.ಅಲ್ವಾ.                 – ಹೇಮ ಶ್ರೀ

5 thoughts on “‘ಬಸ್ಸಿನ ಹೆಂಗಸು’- ಒಂದು ಗಟ್ಟಿ ಚರ್ಚೆ

Add yours

 1. Chetana,

  I appreciate you for providing a forum for us to discuss grave issue haunting this society which we many times ignore simply because we feel we are helpless.
  VK’s views are very apt. Solve the problems at the individual level and it would extend to the society naturally.
  These days many schools, news papers are guiding the youngsters as to how to safeguard themselves by SICK people.

 2. ವೀಣಾ, ರಾಧಿಕಾ,
  ನಿಮ್ಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ- ಸಲಹೆಗಳಿಗೆ ಧನ್ಯವಾದ. ನಿಮ್ಮ ಕಳಕಳಿ ಒಬ್ಬ ರೆಸ್ಪಾನ್ಸಿಬಲ್ ಬರಹಗಾರರನ್ನೂ ಹುಟ್ಟುಹಾಕುತ್ತದೆ. ಕೆಲಸಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿನ ಸಿದ್ಧತೆಯನ್ನು ಚರ್ಚೆ ಒದಗಿಸಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಒಟ್ಟು ಲಾಭ ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ದೊರೆಯುವಂತೆ ಆಗಬೇಕೆನ್ನುವುದೇ ನಮ್ಮೆಲ್ಲರ ಆಶಯವಲ್ಲವೆ? ಖಂಡಿತ. ಈ ನಿಟ್ಟಿನ ನನ್ನ ಪ್ರಯತ್ನ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ.
  ಅಂದಹಾಗೆ, ವೀಣಾ… ಖಂಡಿತ ನಾವು ಭೇಟಿಯಾಗಬೇಕು. (ಹೀಗೆಂದರೆ ಯಾರಾದರೂ ನನ್ನನ್ನು ಹೊಡೆದಾರು. ಯಾಕಂದ್ರೆ, ಯಾವಾಗ್ಲೂ ತಪ್ಪಿಸ್ಕೊಳೋದು ನಾನೇ! )

  ವಂದೇ,
  ಚೇತನಾ

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Connecting to %s

Create a free website or blog at WordPress.com.

Up ↑

%d bloggers like this: