ಪುಸ್ತಕ ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಹರಟೆ


ನನಗೆ ಏನನ್ನಾದರೂ ಓದಬೇಕು ಅನ್ನಿಸಿ, ಯಾವ ಪುಸ್ತಕವೂ ಕೈಕೂರದೆ ಇದ್ದಾಗ ನೆರವಿಗೆ ಬರೋದು ಎರಡು ಪುಸ್ತಕಗಳು. ತೇಜಸ್ವಿಯವರ ‘ಪರಿಸರದ ಕತೆಗಳು’ ಮತ್ತು ರಾಹುಲ ಸಾಂಕೃತ್ಯಾಯನರ ವೋಲ್ಗಾ ಗಂಗಾ. ನಾಗರಿಕತೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಯನ್ನರ ಹುಟ್ಟು ವೋಲ್ಗಾದತಟದಲ್ಲಾಗಿ ಅದು ಗಂಗೆಯ ವರೆಗೆ ಸಾಗಿ ಬಂತೆನ್ನುವ ಅದರ ಎಳೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಚೂರೂ ಸಮ್ಮತಿ ಇಲ್ಲದೆ ಇದ್ದರೂ ವೋಲ್ಗಾ ಗಂಗಾದ ಬಿಡಿಬಿಡಿ ಕಥೆಗಳು ಯಾವತ್ತೂ ನನ್ನನ್ನ ಸಿದ್ಧ ಮಾದರಿಯಾಚೆಗಿನ ಚಿಂತನೆಗೆ ಹಚ್ಚುತ್ತವೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಯಾವುದೇ ವಿಷಯವನ್ನ ಗ್ರಹಿಸುವಾಗ ಸಾಮಾನ್ಯ ಊಹೆಗೆ ನಿಲುಕದ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲೇ ಯೋಚಿಸೋ ಹಾಗೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಈ ಹೊತ್ತು ಪುಸ್ತಕದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತಾಡಲು ಕಾರಣವೂ ಇದೆ. ನನಗೆ ಎಲ್ಲಾದರೂ ಪ್ರಯಾಣ ಹೋಗುವಾಗ ಒಂದು ಪುಸ್ತಕ ಜತೆಗಿರಲೇ ಬೇಕು. ಅದು ಎಂಥದ್ದೇ ಟೈಟ್ ಶೆಡ್ಯೂಲ್ಡ್ ಟ್ರಿಪ್ ಆಗಿರಲಿ, ಪ್ರಯಾಣದ ಹೊತ್ತಲ್ಲಿ ಮಾತು ಬಿಸಾಕಿ ಪುಸ್ತಕದ ಒಳಗೆ ಹುದುಗಿಹೋಗುವ ಆನಂದವೇ ಬೇರೆ. ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಕೋಲ್ಕೊತಾ ಹೋಗುವಾಗ ಓಶೋರ ‘ಬುಕ್ ಆಫ್ ಮೆನ್’ ನನ್ನ ಬ್ಯಾಗ್ ಸೇರಿತ್ತು. ಇಷ್ಟಕ್ಕೂ ಈ ಗಂಡಸು ಏನು? ಅಂತ ತಿಳಿಯೋ ಕುತೂಹಲದಿಂದಲೇ ಹಿಡಿದುಕೊಂಡ ಪುಸ್ತಕವದು. ಆ ಪುಸ್ತಕದ ಓದಿನ ನಂತರ ಗಂಡು ಜಾತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ನನ್ನೊಳಗೊಂದು ಸಹಾನುಭೂತಿ ಬೆಳೆಯಿತೆಂದೇ ಹೇಳಬಹುದು. ಯಾಕಂದ್ರೆ, ಪಾಪ, ಅವರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸಮಸ್ಯೆಯೂ ಲಿಂಗದಿಂದ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಅಹಮ್ಮಿನ ಬೀಜದಿಂದ್ಲೇ ಶುರುವಾಗೋದು. ಅಸಹಾಯಕತೆ, ಕೋಪ, ದುಗುಡ, ಗೆಲುವು, ಅಬ್ಬರ, ದಬ್ಬಾಳಿಕೆ… ಈ ಎಲ್ಲದರ ಹಿಂದೂ ಗಂಡೆಂಬ ಅಹಂಕಾರದ್ದೇ ವಿಜೃಂಭಣೆ.ಈ ಎಲ್ಲವನ್ನು ಓಶೋ ಬಹಳ ಚೆಂದವಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಅದಿರಲಿ. ಈ ಸಾರ್ತಿಯ ಹದಿನೆಂಟು ದಿನಗಳ ಊದ್ದನೆ ಪ್ರವಾಸಕ್ಕೆ ಯಾವ ಪುಸ್ತಕ ಹಿಡಿದುಕೊಳ್ಳೋದು? ಮನೆಯ ಒಂದಿಡೀ ರೂಮ್ ತುಂಬಿಕೊಂಡಿರುವ ಎರಡು ಸಾವಿರ ಪುಸ್ತಕಗಳ ಪೈಕಿ ಯಾವುದನ್ನ ಆಯ್ದುಕೊಳ್ಳೋದು? ಸುಮಾರು ಹೊತ್ತು ತಲೆ ಕೆಡಿಸಿಕೊಳ್ತಾ ಕಪಾಟಿನಲ್ಲಿ ಕಣ್ಣು ನೆಟ್ಟು ಕುಳಿತಿದ್ದೆ. ನಿರ್ಮಲ್ ವರ್ಮಾರ An inch and a half above groundನ ಸಾಕಷ್ಟು ಕಥೆಗಳ ಓದು ಬಾಕಿ ಇತ್ತು. ಆದರೆ ಪುಸ್ತಕ ವಿಪರೀತ ದಪ್ಪ. ಮೊದಲೇ ಲಗೇಜು ಜಾಸ್ತಿ. ಒಲ್ಲದ ಮನಸಿಂದಲೇ ವಾಪಸು ಇಟ್ಟೆ. Tao of Physics ನ ಓದಿಗೆ ಇಷ್ಟೂ ದಿನ ಕಾಲ ಕೂಡಿ ಬಂದಿರಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಪ್ರಯಾಣದ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾ ಓದಿನ ಓಘ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳೋದು ಕಷ್ಟವೆನಿಸಿತು.
ಕೊನೆಗೆ ನನ್ನಿಷ್ಟದ ಸತ್ಯಕಾಮರ ಕತೆಗಳ ಎಲ್ಲ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನೂ ಹರವಿಕೊಂಡು ಕುಳಿತೆ. ಸತ್ಯಕಾಮರ ಹೆಸರು ಎತ್ತಿದಾಗಲೇ ಒಂದು ಮಾತು ಹೇಳಬೇಕು. ಈ ನಾನು ನೋಡದ ಹಿರಿಯರು ನನಗೆ ಸ್ತ್ರೀಸಂವೇದನೆಯ ಮೊದಲ ಪಾಠ ಮಾಡಿದ ಗುರುಗಳು. ನಾನು ಕದ್ದೋದಿದ ಮೊದಲ ಪುಸ್ತಕ (ಈ ಬಗ್ಗೆ ಸುಮಾರು ಸರ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದರೂ ತೃಪ್ತಿಯಿಲ್ಲ) ಶೃಂಗಾರ ತೀರ್ಥದಲ್ಲಿ ಅವರು ಬರೆದಿದ್ದ ಅಪ್ಸರೆ ಮೇನಕೆಯ ಕಥೆ, ಹೆಣ್ಣಿನ ಒಳತೋಟಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುವ ಹೊಸ ಕಣ್ಣು ಕೊಟ್ಟಿತ್ತು. ಆರನೇ ಕ್ಲಾಸಿನ ಆ ಪುಟ್ಟ ತಲೆಗೆ ಎಷ್ಟು ಹೊಕ್ಕಿತ್ತೋ, ನನ್ನೊಳಗೊಂದು ಕಿಡಿ ಹೊತ್ತುಕೊಂಡಿದ್ದು ಆಗಲೇ ಅನ್ನೋದಂತೂ ನಿಜ. ಆದರೆ ಪ್ರಯಾಣಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲಿಕ್ಕೆ ಆ ಹನ್ನೆರಡು ಪುಸ್ತಕಗಳ ಪೈಕಿ ಯಾವುದೂ ಬೇಡವೆನ್ನಿಸಿತು.
ನನ್ನ ಕ್ಯಟಗರಿ ಮುಗಿಸಿ ಅಣ್ಣನ ಪುಸ್ತಕ ಸಂತೆಯತ್ತ ಕಣ್ಣು ಹಾಯಿಸಿದೆ. ಅಲ್ಲಿ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಒಂದು ಅಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ, ತಾತ್ವಿಕ, ಐತಿಹಾಸಿಕ ಹಾಗೂ ರಾಜಕೀಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ್ದ ಪುಸ್ತಕಗಳಿದ್ದವು. ನೋಡಿಯೇ ಗಾಬರಿಯಾಯ್ತು.ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ಓದೋಕೆ ಇವನಲ್ಲಿ ಆಸಕ್ತಿಯಾದರೂ ಹೇಗೆ ಹುಟ್ಟಿಕೊಳ್ಳತ್ತೆ! ನನ್ನ ಯಾವತ್ತಿನ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮತ್ತೆ ಜಿಗಿದೆದ್ದಿತು. ಕೊನೆಗೆ ಒಂದಷ್ಟು ವೇದೋಪನಿಷತ್ತಿನ ಕಥೆಗಳ ಸಂಗ್ರಹ ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನ ಬಗಲಿಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡೆ.
ಬಹಳ ಜನ ಸ್ನೇಹಿತರು ವೇದೋಪನಿಷತ್ತಿನ ಕಥೆಗಳು ಅಂದ ಕೂಡಲೆ ಹುಬ್ಬು ಹಾರಿಸ್ತಾರೆ. ಕೆಲವ್ರು ನನ್ನ ಕಾಲೆಳೆಯೋದೂ ಉಂಟು. ಅದೇನೇ ಇರಲಿ. ಈ ಪುಸ್ತಕಗಳಲ್ಲಿನ ಕಥೆಯ ಮೊಳಕೆಗಳನ್ನ ಹೆಕ್ಕಿ, ನಮ್ಮ ಒಳನೋಟ, ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಹೊಸತೊಂದನ್ನೇ ಹೆಣೆಯೋದು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತೆ. ಮತ್ತಿದು ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿರುತ್ತೆ ಕೂಡ. ಇಲ್ಲೀತನಕ ಹಿಂದೂ ಪುರಾಣ ಗಿರಾಣಗಳ, ವೇದೋಪನಿಷತ್ತು, ಮಹಾಕಾವ್ಯಗಳ ಮೂಲವನ್ನಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಹಾಗೆಲ್ಲ ನಮ್ಮ ನಮ್ಮ ಮನೋಕನ್ನಡಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸಿದ್ದನ್ನ ಕಟ್ಟಿಕೊಡುವ ಅವಕಾಶ ಬಹಳ ಚೆನ್ನಾಗಿಯೇ ಇತ್ತು. ಎಲ್ಲ ಥರದ ವ್ಯಾಖ್ಯೆ- ಟೀಕೆಗಳಿಗೂ ಮುಕ್ತ ಅವಕಾಶವಿತ್ತು. ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಟ್ಟಲೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿ ಹರಡಿಕೊಂಡೂ ಮೂಲವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡು ಬಂದಿರೋದಕ್ಕೆ ಈ ಮುಕ್ತತೆಯೇ ಕಾರಣವಾಗಿತ್ತು. ಆದರೀಗ, ‘ಒಳ್ಲೆಯದು ಎಲ್ಲ ಕದೆಯಿಂದಲೂ ಹರಿದು ಬರಲಿ’ ಅನ್ನುವುದಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳನ್ನ ಮುಟ್ಟಕೂಡದು, ತಿದ್ದಕೂಡದು, ಇಂಟರ್‌ಪ್ರಿಟ್ ಮಾಡಕೂಡದು ಅನ್ನುವಂಥ ತಕರಾರುಗಳು ಶುರುವಾಗಿಬಿಟ್ಟಿವೆ. ಈಗ ಇದು ಸಣ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲೆ ಇದ್ದರೂನು ಮುಂದೆ ಹರಡಿ ಹೆಮ್ಮರವಾದರೆ ಸಮಾಜದ ಸ್ವಾಸ್ಥ್ಯ ಕೆಡೋದು ಖಂಡಿತ.
ಮೊನ್ನೆ ಹೀಗಾಯ್ತು. ಒಂದು ಒಳ್ಳೆ ಚಿತ್ರವಿತ್ತು. ದ್ರೌಪದಿ ವಸ್ತ್ರಾಪಹರಣ ನಡೀತಾ ಇರುವಾಗ ಕೃಷ್ಣ ಸೀರೆಯನ್ನ ಕರುಣಿಸೋ ದೃಶ್ಯವದು. ಅದರ ಮೇಲೆ ‘Don’t wait for God, Report Abuse’ ಅಂತ ಬರೆದಿತ್ತು. ಯಾರೋ ಅದನ್ನ Face bookನಲ್ಲಿ ಹಾಕಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಬಹಳ ಸರಿ ಎನ್ನಿಸಿ ನಾನೂ ಅದನ್ನ ಶೇರ್ ಮಾಡಿಕೊಂಡೆ. ಆಮೇಲೆ ನನ್ನಿಂದ ಸುಮಾರು ಜನ ಅದನ್ನ ಹಂಚಿಕೊಂಡರು.
ಸರಿ… ಆದರೆ ಒಬ್ಬ ಮಹಾಶಯ ಮಾತ್ರ ಅದರ ಹೂರಣವನ್ನ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ, ಎಂಥದೋ ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮ… ಅದೂ ಇದೂ ಅಂತೆಲ್ಲ ಬೊಬ್ಬೆ ಹೊಡೆದು ಕಮೆಂಟ್ ಹಾಕಿದ. ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಮಹಾಶಯನೂ ಹಾಗೇ ಮೆಸೇಜ್ ಮಾಡಿದ್ದ. ಈಗೊಂದು ಪೀಳಿಗೆಯ ಹಿಂದೆ ಬೇರೆಲ್ಲ ಥರದ ಸಂಕುಚಿತತೆಗಳು ಇದ್ದವಾದರೂ ಈ ಥರದ್ದು ಇರಲಿಲ್ಲ ಅಂದುಕೊಂಡಿದ್ದೀನಿ. ಆಗೆಲ್ಲ ಹುಸಿ ಧರ್ಮ ರಕ್ಷಕರ ಕಾಟ ಇರಲಿಲ್ಲ ಅಂತ ಕೇಳಿಪಟ್ಟಿದ್ದೀನಿ. ಸ್ವತಃ ಎರಡೂ ಹೊತ್ತು ಆರತಿ ಬೆಳಗುವ ನನ್ನ ಅಮ್ಮನೇ ಈ ಹು.ಧ.ರ ರ ಕಾಟಕ್ಕೆ ಹಿಡಿ ಶಾಪ ಹಾಕುತ್ತಾಳೆ. ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ ಮುಕ್ತತೆಯ ಮಾತು ಬಂದಿದ್ದಕ್ಕೆ ಇದನ್ನ ನೆನೆಸ್ಕೊಂಡೆ ಅಷ್ಟೆ.
ಎಲ್ಲಿದ್ದೆ…ಹಾ! ವೇದೋಪನಿಷತ್ತಿನ ಕಥೆಗಳು… ನನ್ನ ಬ್ಯಾಗಿನೊಳಗೆ ಬೆಚ್ಚಗೆ ಕುಳಿತಿವೆ. ಪ್ರವಾಸದ ಹೊಸ ಅನುಭವ, ಜಮ್ಮು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಸೌಂದರ್ಯ ಮತ್ತು ವೈಭವ, ಒಳ್ಳೆಯ ಓದಿನ ಸಾತಥ್ಯ ಇವೆಲ್ಲ ನನ್ನ ಹದಿನೆಂಟು ದಿನಗಳನ್ನು ಆವರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಿವೆ.
(ಹೆಗೋ ಶುರುವಾಗಿ ಹೇಗೆಹೆಗೋ ಮುಗಿದ ಈ ಲೇಖನವೂ ಓಲ್ಗಾ- ಗಂಗಾದ ಓಟದ ಹಾಗೆ ಅನ್ನಿಸಿದರೆ ನನ್ನ ತಪ್ಪಲ್ಲ! ಆದರೆ, ಒಮ್ಮೆ ಖಂಡಿತ ಆ ಪುಸ್ತಕವನ್ನೊಮ್ಮೆ ಓದಿ. ಎರಡನೆ ಓದಿಗೆ ಯಾರೂ ಒತ್ತಾಯ ಮಾಡುವ ಪ್ರಶ್ನೆಯೇ ಹುಟ್ಟೋದಿಲ್ಲ!!)

2 thoughts on “ಪುಸ್ತಕ ಹುಡುಕುತ್ತಾ ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡ ಹರಟೆ

Add yours

ನಿಮ್ಮದೊಂದು ಉತ್ತರ

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  ಬದಲಿಸಿ )

Connecting to %s

Create a free website or blog at WordPress.com.

Up ↑

%d bloggers like this: